ผู้เขียน หัวข้อ: #เกร็ดความรู้ก่อนยก เคลื่อนย้าย หรือติดตั้งทีวี  (อ่าน 389 ครั้ง)

สิงหาคม 15, 2020, 05:11:18 PM

ออฟไลน์ สำราญ โทรทัศน์

• Administrator
  • Full Member
  • *
  • (ได้รับคะแนนกำลังใจ) 0
#เกร็ดความรู้ก่อนยก เคลื่อนย้าย หรือติดตั้งทีวี
วันนี้เราอยากนำเสนอ จากประสบการณ์ซ่อมทีวี รับใช้ลูกค้าผู้มีอุปการคุณ ของทางร้าน "สำราญ" โทรทัศน์ มาหลายปี 
ส่วนใหญ่แล้วอาการเสียของทีวีบ้านเราหลักๆแล้ว มักจะเสียด้วยตัวมันเอง หรือเครื่อง-อะไหล่เสียซะเอง บางเครื่องอยู่ในประกันบ้าง นอกประกันบ้าง ก็แล้วแต่กรณีไป
และยังมีอีกหนึ่งสาเหตุจากปัจจัยภายนอก อาจเป็นเพราะการรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือความไม่ระวังของตัวเราหรือตัวผู้ใช้เอง วันนี้ผมจะมาบอกเล่าสาเหตุนั้นๆ เพื่อเราจะได้รู้และมีวิธีป้องกัน เพื่อให้การใช้งานทีวีตัวโปรดของเรา ให้อายุยืนยาวมากขึ้นครับ

1.การยกทีวี
แนะนำว่า ไม่จำเป็นห้ามจับขอบข้างทีวีแล้วยก หรือบีบกดแรงๆ เนื่องด้วยทีวีสมัยใหม่ในปี 2018-2020 เป็นต้นมานี้ ทีวีมักจะมีขนาดใหญ่แต่บางมากๆ โดยเฉพาะด้านข้างๆ ทั้งข้างซ้าย-ขวา ยิ่งจอเคิฟหรือว่าแอลอีดีจอโค้งด้วยแล้วนั้นยิ่งบางมากๆ หลายๆคน ยก ขนย้าย จับไม่ถูก ไม่ได้ระวัง พอเปิดทีวีมา ทำไมจอดำ เป็นเส้นรุ้ง พูดง่ายๆ จอบิ่น แตก เสียของครับ
การยกทีวีที่ถูกต้อง ควรใช้มือข้างหนึ่งพยุงและจับด้านไต้ทีวี แล้วอีกมือประคองดานข้างไม่ให้ทีวีเอนเอียง แล้วยกขึ้นครับ (ท่าที่ถูกต้องควรนั่งย่อเข่าแล้วยกทีวีขึ้นมานะครับ พยายามอย่าก้มลงมาแล้วยกขึ้น เดี๋ยวจะปวดหลังเอาได้นะครับ ยกแบบนี้เล่นเอาปวดหยังมาแล้วหลายคน)
หรือหลักง่ายๆ ให้ยกด้านไต้เป็นหลักครับ ด้านข้างๆ อันตราย และพยายามอย่าจับโดนจอมันด้วยแรงมากเกินไป

2.การขนย้ายทีวี
หากมีการขนย้านทีวีจากที่หนึ่งไปยังอีกที่หนึ่ง ไม่ว่าจะใส่กล่องหรือไม่ใส่ก็ตามแต่ จุดอ่อนทีวีรุ่นใหม่ที่บางๆ อย่างที่บอกไปแล้วว่า คือหน้าจอ ห้ามโดนกดทับ หรือกระแทก เด็ดขาด
หากจะมีอะไรปิดหน้าจอ ก็ควรเป็นวัสดุที่ราบเรียบ นุ่ม หรือมีขนาดเท่าหรือใหญ่กว่าหน้าจอนั้นๆ มาปิดกันไว้ครับ ในการขนย้าย ย้ำนะครับว่า “ห้ามโดนกดกับหรือโดนกระแทกเด็ดขาด”

3.การติดตั้งทีวี
แจ้งให้ลูกค้าทุกท่านทราบนะครับว่า ทีวีรุ่นใหม่ๆ ไม่ถูกกับน้ำหรือความชื้นนะครับ โดยเฉพาะฉี่แมว
สาเหตุอีกอย่างที่ทำให้ทีวีเสียจากเหตุภายนอกคือ น้ำเข้า ความชื้นเข้า โดยเฉพาะทีวี ที่ติดตั้งหรือแขวนในห้องแอร์ แล้วทีวีตั้งอยู่ไต้แอร์พอดี เนื่องจากเวลาแอร์ทำงาน อาจจะมีหยุดน้ำหรือความชื้นสะสมมาที่ทีวี ทำให้ความชื้นเข้าหรือเกาะกันได้ ซึ่งอาการเสียตรงนี้ จะเสียที่จอเลยทีเดียวครับ ซ่อมยากหรือแก้ไขได้ยากมาก

อีกอาการก็คือ ตั้งทีวีไว้ใกล้ ประตู หน้าต่าง เวลาฝนตก สาด อาจจะโดนทีวีได้
ทีวีที่แขวนติดห้องน้ำ ผนังห้องน้ำ อันนี้ก็เคยเจอบ้างครับ เพราะความชื้นมีพอสมควร

อีกสาเหตุที่เจอบ่อยมากๆคือแมวฉี่ใส่ หลายคนในบ้านเลี้ยงแมว หรือสัตว์เลี้ยงบางชนิด ทีวีที่ตั้งโต๊ะ วันดีคืนดี น้องแมวน้องหมาไปฉี่ใส่นี่ และด้วยฉี่แมวหรือฉี่สัตว์เลี้ยง มีสภาพเป็นกรด-ด่างมากกว่าน้ำทั่วไป แค่5นาทีถ้าฉี่ไปโดนจอหรือวงจรที่อ่อนบาง ทีวีไม่รอดครับ เจอมาเยอะมาก แมวฉี่ใส่ จอพังทุกเครื่อง แก้ไม่ได้ด้วย ต้องเปลี่ยนจอใหม่อย่าเดียวเท่านั้นครับ

เล็กๆน้อยๆกับการติดตั้ง-ขนย้ายทีวี จากประสบการณ์ร้านซ่อม สำราญ โทรทัศน์ นะครับ ซึ่งหวังว่าข้อมูลเหล่านี้จะเป็นประโยชน์แด่ลูกค้าบ้างเล็กน้อยนะครับผม
ขอบพระคุณครับ
ร้านซ่อม "สำราญ" โทรทัศน์    
12/64 ซ.อุดมสุข 42 (เชลียง1) ถนนสุขุมวิท103 บางนา กทม.10260 
02-3961638 มือถือ 081-8671362  Line id @samran.tv  บริการรับ-ส่ง...ฟรี  เปิดทำการ อังคาร - อาทิตย์ 7.30-20.00
หยุดวันจันทร์